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1. UTANGULIZI 
Chakula bora cha samaki ni hitaji muhimu 
katika ukuaji wa samaki. Matumizi ya 

chakula duni husababisha udumavu wa 
samaki. Kwa kawaida, bwawa 
lililorutubishwa, hutengeneza chakula cha 
asili ambacho ni nafuu na hupunguza 
gharama za uzalishaji. Ili kufuga kwa tija na 
kupata mavuno makubwa, inashauriwa 
mfugaji atumie chakula bora cha ziada. 
Ubora wa chakula ni pamoja na uwepo wa 
virutubisho muhimu na urahisi wa 
kumenge’nywa na samaki. 
 

 
                       bwawa lililo rutubishwa 
 

2. Chakula cha asili. 
Kwa kawaida, samaki hula chakula cha asili 
kinachozalishwa kwenye bwawa baada ya 
kurutubishwa.  

i. tengeneza sehemu ya kutunzia mbolea 
(uwigo) ndani ya bwawa upande maji 
yanapoingilia kwa kutumia fito na 
kuziimarisha kwa kamba;  

ii. weka mbolea ya samadi ya wanyama 
kama  ng`ombe, mbuzi, kondoo, sungura, 
bata, kuku na mboji;   

iii. Hakikisha uwigo una mbolea wakati wote 
ili kuwezesha maji kuwa ya kijani kwa 
kuzalisha vijimea (algae); 

iv. Pima ukijani kwa kutumbukiza kiganja cha 
mkono mpaka usawa wa kiwiko na ukione 
kwa uhafifu. Kiganja kikionekana waziwazi, 
ni kiashirio kuwa mbolea haitoshi au 
kinyume chake. 

 
3. Chakula cha ziada 
Samaki wafugwao hula chakula cha ziada. 
Chakula hiki hutengenezwa kwa kutumia 
mchanganyiko wa malighafi mbalimbali 
kama dagaa, pumba, mashudu, madini na 
vitamini. Malighafi hizi zina virutubisho 
muhimu kwa ajili ya ukuaji mzuri wa 
samaki. Virutubisho hivi ni protini, wanga, 
mafuta, madini na vitamini.  
 
3.1. Kiwango cha malighafi katika 
chakula cha samaki 
Chakula cha ziada cha samaki huweza 
kutengenezwa na mfugaji mwenyewe au 
kutoka viwandani. Iwapo mfugaji, mathalani 
anataka kutengeneza kilogramu 50 za 
chakula cha samaki, anashauriwa 
changanya: 
1. Dagaa au soya: 7 kg;  
2. Mashudu ya alizeti, 21.04 kg;  
3. Pumba za mahindi 14.60 kg; 
4. Unga wa muhogo 7.20 kg; 
5. madini na vitamin 0.16 kg. 
 
Aidha, mfugaji anaweza kutumia chakula 
kilichotengenezwa viwandani. Chakula hiki 
hupatikana katika aina tatu kulingana na 
umri wa samaki (starter, grower na finisher). 
Chakula cha samaki wazazi na vifaranga 
huwa na kiwango kikubwa cha protini ili 
kuwafanya watotoe vifaranga vingi na 
vyenye ubora.  
 
3. Namna ya kuandaa chakula cha samaki  

1. changanya malighafi ulizonazo kwa 
uwiano ulioanishwa;  

2. saga mchanganyiko huo hadi ilainike; 
 



 
 

3. unaweza kuweka chakula cha samaki 
kwenye mfumo wa punje (pellets) kwa 
kutumia mashine ya kusaga nyama au ya 
kutengenezea tambi; 

4. anika chakula kwenye jua la wastani; 
baada ya kukauka, vunja vunja punje za 
chakula vipande vidogo vidogo kwa 
kuzingatia umri wa samaki; 

5. hifadhi chakula kikavu kwenye mifuko safi 
na salama, weka juu ya chanja kuepusha 
kuvunda kutokana unyevunyevu 
unaosababisha kuvu (fungus). 

 
 

4. Ulishaji wa samaki 
i. chunguza ubora wa maji na tabia ya 

samaki iwapo wamechangamka; 
ii. chunguza dalili za uwepo wa magonjwa; 
iii. iwapo joto la maji limeshuka isivyo 

kawaida au kuna dalili za ugonjwa 
punguza kiasi cha kulisha kwa kuwa 
watakula kiasi kidogo; 

iv. iwapo kiasi cha ulaji wa samaki 
umepungua, usiwalishe siku inayofiata; 

v. Kama wanakula kwa kugombania, 
ongeza chakula mpaka watakapo acha 
kugombea.  

vi. Rekodi kiwango kilicholiwa kwa siku kwa 
ajili ya kumbukumbu. 
 

5. Muda na jinsi ya kulisha samaki  
i. lisha samaki wako asubuhi kati ya saa 
3.00 hadi saa 4.00 na jioni kati ya saa 
10:00 hadi saa 11:00 kwa kuwa ni muda 
ambao bwawa lina joto na mwanga wa 
wastani; 

ii. tumia eneo moja la bwawa kuwalisha 
samaki kila siku ili kuwazoesha na 
kuwafanya wale chakula kingi. 
 
ZINGATIA: Uchaguzi mzuri wa  chakula 
bora cha samaki, uhifadhi na ulishaji kwa 
kuzingatia kanuni huchangia kwa kiasi 
kikubwa kuleta mafanikio. 
 
 
 
 
 
 
 
Kwa maelezo zaidi kuhusu chakula cha 
samaki, wasiliana kupitia: 
 
KATIBU MKUU (UVUVI), 
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI, 
S.L.P 2847, 
40487 DODOMA 
Simu: +255 26 2322612 
Nukushi: +255 (0)2861908 
E-mail: ps@uvuvi.go.tz 
 
Kwa ufafanuzi zaidi wasiliana nasi kupitia: 
 
Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji, 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
S.L.P 2847, 

40487 Dodoma 
Simu: +255 (0)769220212 
Nukushi: +255 (0)2861908 
E-mail: daq@uvuvi.go.tz 
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